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Nelson Mandela (Rais wa kwanza mzale

kwenye gazeti hili toleo la jana ni

kuzinduliwa kwa ‘Bima ya Mifugo’
nchini, ambayo inaeleza itatoa ulinzi na
kupunguza maumivu anayoyapata mfugaji
yanapotokea majanga mbalimbali.

Wizi wa mifugo, magonjwa na maba-
diliko ya hali ya hewa yanayosababisha
ukame wa mara kwa mara ni kilio cha muda
mrefu sasa, wafugaji wamekuwa wanapo-
teza mifugo yao na kupoteza ukwsi wao bila
kuwepo wa kuwafidia.

Katikati ya mtanziko huo, bima hiyo
mpya ijulikanayo kama Index-Based Live-
stock Insurance (IBLI) imezinduliwa mwis-
honi mwa wiki na kampuni ya ACRE Africa
kwa kushirikiana na Phoenix of Tanzania
Assurance.

Katika mazingira tuliyonayo ambayo
tumeyaeleza hapo juu ni muhimu kundi
hili la uzalishaji liingia kwenye bima kwa
kuwa itasaidia kupunguza vilio vya kupo-
teza mifugo.

Ni imani yetu kwamba masharti ya
kuingia kwenye huduma hii yatakuwa rafi-
ki na kuwavutia watu wengi ambao awali
walikuwa wanapata hasara kubwa za mara
kwa mara.

Hata hivyo, tunadhani ili kufanikisha
malengo ya kipla upande, ni vizuri elimu ya
kina ikatolewa katika maeneo mbalimbali
nchini, ikiwashirikisha viongozi kuanzia

ngazi za chini na wafugaji wenyewe, ili
kila mmoja si tu aelewe faida zake bali pia
waitumie bima hiyo kwa faidayao.

Licha ya umuhimu wa huduma hii, si
ajabu ikaishia mjini kama tunavyoziona
nyingine, ndiyo maana tunashauri iangalie
pia vijijini ambako kuna wahitaji wengi na
ndiko mara kwa mara yanapotekea majan-
ga yahusishayo mifugo kama mapigano
kati ya wafugaji na wakulima, ukame na

mengineyo.

Moja kati ya habari zilizokuwemo

- MIVANPHE UK \O
Bima ya mifugo isiishie mijini tu *

Ni ukweli usiopingika kuwa huduma
nyingine huanzishwa mijini kutokana na
sababu ya ubora wa miundombinu, urahisi
wa kuwafikia walengwa, uelewa wa watu
husika na uwezo wa kuchangia, hata hivyo
wakazi wa vijijini wakati mwingine ndiyo
wahitaji zaidi wa huduma husika.

Tunaposhuhudia mapigano kati ya
wakulima na wafugaji si kwamba wanapen-
da kufanya vurugu, bali hakuna uwekezaji
wa kusaidia shughuli za kundi moja kufan-
yika pasi kuathiri kundi jingine.

Tunapozungumzia ufugaji au kilimo cha
kisasa ni lazima tutenge maeneo ya shu-
ghuli hizo na kuwawezesha wahusika.

Leo hii wafugaji wanaingiza mifugo yao
kwenye mashamba ya wakulima kusaka
malisho ilhali mkulima anategemea kilimo
kwa ajili ya chakula na biashara kukidhi
mahitaji ya kila siku.

Kama wafugaji watakuwa na uhakika wa
bima ya mifugo yao, wanaweza pia kumudu
gharama za kulipa inapotokea mifugo yao
kula mazao ya wakulima, kutegemeana na
masharti ya bima husika.

Tunaamini bima za aina hil zinapaswa
ziende mbalimbali zaidi katika makundi
mbalimbali kwenye jamii kuepusha uma-
sikini wanaoupata watu pale mali zao zin-
apoathirika kwa namna yoyote ile.

Hatutarajii kusikia vikwazo vya kufika
maeneo ya vijijini ninakwamisha bima hii,
bali tungependa kusikia wadau wanaotoa
huduma wakishirikiana ama na Serikali
au washirika wengine kufikia malengo ya
kibiashara na utoaji huduma. _

Ni dhahiri shahiri suala hili ni la muhimu
na hivyo bima ya mifugo iungwe mkono
kwa manufaa ya kundi hili. Ufugaji wa Kisa-
sa uwe sehemu ya mapinduzi ili kilaupande
uweze kuona tija na hatimaye kuchochea
ukuaji wa uchumi wa nchi na mtu mmo-

jammoja.
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‘Misri kufanya uwekezaji biashara ya nyama Tanzania
dvestock and Fisheries Na MWANDISHI WETU :

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega,
amekutana na kuzungumza na Waziri wa Kilimo
kutoka nchini Misri, EI Sayed El Kosayer, ili kuona
uwezekano na kuweka mazingira wezeshi ya
biashara hiyo baina ya nchi hizo mbili.

Waziri Ulega alifanya mazungumzo hayo na El
Kosayer kando ya Mkutano wa Jukwaa la Mifumo
ya Chakula Barani Afrika (AGRF), jijini Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki.

Pamoja na kujadiliana mambo mengine, suala
la biashara ya nyama kutoka Tanzania kwenda
kuuzwa nchini Misri lilijadiliwa kwa kina huku El
Kosayer akiahidi kulifanyia kazi kwa haraka |ili
biashara hiyo iweze kuleta matunda kwa pande
zote mbili.

Mapema wakati wa mazungumzo yao, Kosayer
alimweleza Waziri Ulega kuwa lengo la kukutana
¥ PR SR . Sy  kwao ni kuona namna wanavyoweza kuendelea
WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (kulia) akitoa ufafanuzi kwa Waziri wa Kilimo kuimarisha ushirikiano katika kuendeleza sekta za
kutoka nchini Misri, El Sayed El Kosayer kuhusu fursa zilizopo katika sekta za mifugo na uvuvi mifugo na uvuvi ili ziweze kuwanufaisha wananchi
walipokutana jijini Dar es Salaam. wa pande zote mbili.
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kigogo wa FAO

Na MWANDISHI WETU

SHIRIKA la Kimataifa la Kilimo na
Chakula Duniani (FAO), limesema
litaendelea kushirikiana na
Tanzania  kuendeleza  sekta
za mifugo, uvuvi na kilimo,
kuwawezesha wanawake
kushiriki shughuli za uzalishaji
mali.

Hayo alisemwa _na
Mkurugenzi Msaidizi wa Shirika
Afrika, Abebe Haule-Gabriel,
alipokutana na Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Abdallah Ulega katika
Mkutano wa Jukwaa la Mifumo ya
Chakula barani Afrika (AGRF), jijini
Dar es Salaam.

“Waziri ninaomba kutumia
fursa  hii  kukueleza FAO

tumekuwa na ushirikiano -

- mzuri na Tanzania, tutaendelea
kushirikiana kuendeleza sekta za
kilimo, mifugo na uvuvi kuendelea
kuwainua wanawake na vijana,”
alisema.

Kwa upande wake, Ulega
aliishukuru FAO kwa ushirikiano
wa kifedha na kitaalamu
wanaoutoa katika miradi
mbalimbaliinayolenga kusimamia
na kuendeleza rasilimali = ya
uvuvi hususan utekelezaji wa
Mwongozo wa Hiari wa "Uvuvi
Mdogo (SSF Guidelines).

‘Waziri huyo alisema mambo
mengi ambayo FAO inashirikiana
na Tanzania ni  Mpango
Kabambe wa Sekta ya Uvuvi na
kuwawezesha wanawake katika
sekta ya uvuvi na Serikali ipo
tayari kuendelea kushirikiana na
shirika hilo.

USHIRIKIANO

FAO tuna ushirikiano mzuri na

- Tanzania na tutaendelea kushirikiana
kuendeleza sekta za kilimo, mifugo -
na uvuvi '
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n%gine na kusababisha maafa na za binadamu zikiongezeka. kunyesha katika mikoa mbalimbali nchini.
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WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (katikati), akizungumza na Mkurugenzi Msaidizi na Mwakilishi wa 1
Kilimo na Chakula Duniani (FAQ) Afrika, Abebe Haule-Gabriel, wakati wa Mkutano wa Jukwaa la Mifume ya Chak

uliomalizika hivi karibuni, Dar es Salaam. (Na Mpigapicha Wetu). , B o
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Minister for Livestock and Fisheries, Abdallah Ulega (Front row, L) is pictured playing the drum at the closing of livestock system forum held in
Dar es Salaam last weekend. PHOTO: CORRESPONDENT JUMANNE JUMA
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